Join now

Please help me by translating this and explain me (Bangkok)

ปีนี้ปีเถาะ ปีชง100% ถามว่าเจออะไรมาไหม เจอมาหนักมากตั้งแต่ต้นปีเลย ....แต่ถึงจะหนักแค่ไหน แต่มันไม่ได้เศษเสี้ยวของความโชคดีที่ได้เจอเลย เหมือนฝันแต่มันก้อคือความจริง ไม่รู้จะขอบคุณพ่อ diesel ยังไงดีให้สมกับที่สิ่งเขามอบให้ หลังจากวันร้ายๆ ไม่คิดเหมือนกันว่าจะโชคดีขนาดนี้ เขาบอกกับเราว่า"เทอทำดีกับสัตว์ด้วยใจของเทอ นั้นหล่ะสิ่งดีดีที่พระเจ้ามอบให้เทอเพียงแค่ผ่านฉัน" สิ่งที่จะตอบแทนเขาได้คือเราต้องทำในสิ่งที่เขาหวังให้ได้ จะไม่ทำให้ผิดหวังนะ สัญญา.....เขาดูมีความสุขมากกับสิ่งที่เขามอบให้เรา เขาไม่ขออะไรเลยจากเรา ขอแค่ทำอนาคตเราให้ดีนับแต่นี้ไป ดูแลแม่ และขอให้เราเอาลูกเราไปด้วยทุกที่ ให้ลูกเราเข้าโรงเรียนที่ดีดี ไม่ให้ตามใจลูกมากเกินไป ให้เข้มงวดกับเรื่องเรียนเพราะมันสำคัญและเขาจะขอบคุณเราเองในวันที่เราเข้มงวดกับเขา......1ปีแล้วสินะที่รู้จักกัน ถึงเขาจะไม่เห็นแต่ก็ได้ระบาย พูดกับเขาไปหมดแล้วแต่ภาษาไทยยังไงก้อระบายได้ดีกว่าเนอะ....ขอบคุณพระเจ้าลูกจะเดินหน้าทำดีต่อไป.....และขอบคุณนะ Prince on the white horse พ่อ diesel
แต่ถ้าว่าเป็นปีชงที่ไม่ดีก้อไม่น่าได้เพราะเราว่าปีนี้ เป็นปีที่ชงดีมากที่สุด

Bangkok Forum

Our Global Partners